1. xiucoi

xiucoi Thành viên

17/10/09
    0
    53
    Nam
    #1 xiucoi, 9/1/16

Thông tin sản phẩm

Last edited: 11/1/16
    Update 08/01:
    Có một số bạn ko tin và bảo mình bịa chuyện, hư cấu các kiểu. Mình up clip nên để các bạn xem nhé. Chú ý ngay đầu clip cả thằng này lần thằng chủ tiệm cầm đồ bảo mình cứ check imei đi. Mình cầm máy lên nhìn camera là biết ngay fake rồi

------------------

Mình bị thành viên @tuandat1992 lừa mua phải iphone 6s fake từ 6. Thành viên này sử dụng một số nick khác trên nhattao. Các bác cứ search số đt mình ghi bên dưới tìm sẽ ra. Ngoài ra có 1 bạn khác cũng bán máy fake như thế này trên nhattao. Các bác chú ý mua hàng.

Ngày mùng 2/1 vừa rồi mình có giao dịch mua một máy iphone 6s 64G Rose Gold trên Nhật tảo của Lê Vũ Tuấn Đạt. Đối tượng đã lừa bán cho mình một chiếc iphone 6 64G Gold đã thay vỏ với giá 15tr.

Thủ đoạn và cách thức của đối tượng hết sức tinh vi, mình đã sử dụng iphone 3 4 năm nay từ 3Gs cho đến 6s mà vẫn bị lừa. Thủ đoạn như sau:

Bằng cách nào đó, đối tượng đã thay đổi được toàn thông tin (IMEI, Seri number…) trong phần General => About (Cài đặt chung => Giới thiệu) và box + khay sim trùng với IMEI trong máy. IMEI check trên trang chủ của apple thì là của 1 máy 6s 64G Rose Gold. Mặc dù mình đã reset cài đặt lại máy nhiều lần, cắm vào itune, check update fw nhưng tất cả đều nhận là 6s 64G Rose Gold. Chỉ duy nhất khi mình restore lại thì thông tin máy mới về như ban đầu. Mình nghi ngờ là file ipsw đã bị modify lại nên việc reset cài đặt không có tác dụng (Bên dưới mình sẽ hướng dẫn cách kiểm tra máy nhanh)
    Đối tượng sử dụng 3 tweak trong cydia để fake 3D touch, Photo Live (mình đã restore lại máy nên ko nhớ chính xác tên).

Khi giao dịch, đối tượng dẫn đến một quán cầm đồ trên đường Trần Phú, cách đường Chiến Thắng, Hà Đông mấy nhà và nói vì cần tiền nên cắm máy ở đây. Máy thường chỉ còn 5 – 6% pin để làm cho người mua không có nhiều thời gian để kiểm tra. Mình khá chắc chắn đây là quán quen của đối tượng này vì mình đã 3 lần thử giao dịch với đối tượng và đều có chung một cách thức.

Dưới đây là thông tin của đối tượng:

Họ tên: Lê Vũ Tuấn Đạt. Số CMT: 001095003108. Ngày sinh: 03/06/1995. Hiện đang là sinh viên của trường Đại học Quốc gia Hà Nội (Mình đang nhờ người tìm thông tin sinh viên của đối tượng. Sẽ update sau). Các số điện thoại đã từng sử dụng để lừa đảo: 0965153815, 0961049293, 0941928462, 01692696509. Hiện tại đối tượng vẫn tiếp tục sử dụng thủ đoạn trên để lừa đảo người khác.
    image.jpeg image.jpeg

Mình đã hẹn gặp đối tượng để giải quyết. Sau khi viết giấy cam kết và cầm cmt, đối tượng hẹn mình ngày hôm sau sẽ hoàn trả nhưng sau đó tắt máy. Hiện tại mình đang giữ cmt, giấy viết tay và video 10’ quay cảnh mình làm việc với đối tượng trên.
    image.jpeg image.png image.jpeg
    Ngoài gia trong quá trình điều tra, mình phát hiện ra Đạt chỉ là một trong số người nhập về và bán lại ăn chênh lệch. Trên địa bàn HN hiện nay có khoảng hơn 10 đối tượng cũng dùng chung thủ đoạn như trên. Mình đã tìm đc info của 2 người khác trong nhóm này.

Mình xin hướng dẫn một số cách để kiểm tra để các bạn tránh bị lừa như mình:

+ Camera sau iphone 6 nhìn rõ ống kình bên trong còn 6s thì ko.
    + Touch Id của 6s cực nhạy, bấm cái bỏ tay ra là ăn luôn. 6 thì phải giữ 1 2s thì mới nhận.
    + Thay đổi hình nền màn hình khóa bất kì. Bấm vào màn hình sẽ thấy đổi sang hình nền con cá trên 6s. Ở trên máy mình là hình nên con cá màu trắng.
    + Nếu để hình nền là con cá (Live Photo), chạm nhẹ vào thì đã chạy và khi bỏ ra thì sẽ về vị trí ban đầu luôn. Trên 6s thì phải bấm mạnh, và khi thả ra sẽ từ từ tua lại chứ ko giật về vị trí ban đầu ngay.
    + Vào trong Settings (Cài đặt), kéo xuống dưới cùng sẽ thấy có 3 tweak dùng để fake 6 thành 6s.
    + Vào Settings => General => Accessibility (Cài đặt => Cài đặt chung => Trợ năng) sẽ không có phần setting cho 3D Touch.
    + Để chắc chắn nhất, tự mang theo bản ipsw mới nhất để restore, không sử dụng bản restore trên máy của người bán hàng (vì có thể bản ipsw đó đã bị modify).

Theo mình biết thì đã có nhiều người bị đối tượng sử dụng cách trên để lừa đảo. Vì vậy mình muốn liên lạc với tất cả các bạn đã từng bị đối tượng trên lừa đảo để tìm cách xử lý. Ai từng là nạn nhân của đối tượng trên xin liên lạc với mình vào sđt: 01675.779.443. Mình tên Dũng – sn 90. Mong mọi người chia sẻ rộng rãi để cảnh báo đến mọi người, tránh bị lừa như mình.

Ảnh

1. image.jpeg
    2. image.png
    hoanglam78, athonl, HaNoiVaToi_hn39 người khác thích nội dung này.

2. alienthai

alienthai Thành viên

3/8/09
    3.161
    2.174
    Nam
    Engineer.
    mọi người nên tham khảo...

3. habaggio8386

habaggio8386 Thành viên

6/10/12
    23
    4
    Nam
    kể ra ông thần này cũng dựng giỏi thật đấy :))

4. xiucoi

xiucoi Thành viên

17/10/09
    0
    53
    Nam
    Update 08/01:
    Có một số bạn ko tin và bảo mình bịa chuyện, hư cấu các kiểu. Mình up clip nên để các bạn xem nhé. Chú ý ngay đầu clip cả thằng này lần thằng chủ tiệm cầm đồ bảo mình cứ check imei đi. Mình cầm máy lên nhìn camera là biết ngay fake rồi

-------------------

linkingok, L.T.Clong2309 thích nội dung này.
  5. xiucoi

xiucoi Thành viên

17/10/09
    0
    53
    Nam
    Thằng này chỉ nhập về bán thôi. Đầu lậu ở chỗ khác. Trong nhattao nhiều thằng như thế này lắm

RomossChinhHang thích nội dung này.
  6. long2309

long2309 Cao cấp

6/5/10
    1.596
    348
    Nam
    Bác chủ sử lí đẹp như vậy rồi còn không biết điều lại còn lươn lẹo cho nó chết luôn đi bác . màE nói thật là bác chủ dễ dàng với nó rồi gặp đc nó thì cho nó lên c.a luôn vì cái tội lừa đảo. Nhìn cái mặt đã thấy gian rồi. Up cho bác chủ nhanh chóng tìm được nó . công nhận thủ đoạn fake ip kiểu này tinh vi thật @@ lần đầu nghe thấy luôn. Cảm ơn kinh nghiệm của bác chủ đã chia sẻ để m.n biết

linkingok, loverU4ever, sonchatkieuuc1 người khác thích nội dung này.
  7. gameboykid

gameboykid Cao cấp

19/1/11
    917
    240
    Nam
    Xấu hỏ vc thằng sv quốc gia.

meokio thích nội dung này.
  8. hungnguyennd138

hungnguyennd138 Thành viên

30/1/13
    322
    131
    Nam
    không biết sài gòn có chưa nhỉ?

9. xiucoi

xiucoi Thành viên

17/10/09
    0
    53
    Nam
    Vâng. E đag tìm thêm người bị hại. T2 e ra công an trình báo đây ạ

10. minhchinhlmc

minhchinhlmc Cao cấp

28/10/10
    207
    152
    Nam
    bữa nay ip6s lại có khắc imei vào khay sim luôn ah
    nó bỏ mấy đời rồi khắc lại luôn

sonchatkieuuc thích nội dung này.
  11. L.T.C

L.T.C Thành viên

11/3/11
    134
    139
    bác chủ nc rất tử tế mà thằng kia vẫn cứ chối, nếu gặp ng nóng tính thì chắc bắt nó ói ra lại hết số tiền luôn rồi

12. Metalcore0310

Metalcore0310 Thành viên

16/1/09
    438
    252
    Nam
    Chuẩn rồi bác. Trước 5, 5s, 6, 6+ nó vẫn khắc mặt sau máy, giờ đến 6s lại khắc ở khay sim như 4/4S :)

13. iz.454

iz.454 Thành viên

10/8/12
    73
    38
    Nam
    Bọn gian thương ngày càng nhiều. Cần lắm những người như bác
    Up nào!!!!

14. bobapcai

bobapcai Thành viên

7/5/11
    460
    184
    bài viết hay quá
    cảnh báo cho những thằng cố tình lừa đảo
    không thể qua mặt đc pro tinhte nhâttao

15. ptl13

ptl13 Thành viên

29/4/14
    39
    63
    Nam
    KTS
    Thật là quá vi diệu.
    Đúng là chưa đc cầm 6s thật thì cũng chịu không biết được.

16. virus1009

virus1009 Cao cấp

Lôi ra C.A đi :)

17. Tân Bi's

Tân Bi's Thành viên

25/8/15
    195
    21
    Nam
    Nhà Báo
    Thành phố HCM
    Cú lừa quá tinh vi :cool:

18. vuatrochoi8x

vuatrochoi8x Thành viên

14/10/11
    74
    65
    #18 vuatrochoi8x, 9/1/16
    Last edited: 9/1/16
    theo e hiểu tức là bản ios có sẵn trong máy (ipsw ) đã bị sửa lại,sao chép lại 1 chiếc ip 6s 64g rose gold khác để đề phòng kể cả khi người restore lại vẫn là bản nhái,sau khi restore xong phiên bản này ko giống như bình thường, mặc định sẽ có sẵn 4 cuộc gọi nhỡ đầu số Malaysia. Itunes Store, App store thanh menu sẽ toàn tiếng trung quốc. Trong Note cũng sẽ thêm một tab tiếng Trung Quốc. Trong Safari sẽ bookmark rất nhiều trang Trung Quốc.
    Vào Settings => General => Accessibility (Cài đặt => Cài đặt chung => Trợ năng) sẽ không có phần setting cho 3D Touch.
    ---> chắc chắn là ip nhái, vì bất kì ip nào bình thường khi restore lại về mặc định ban đầu xuất xưởng tất cả đều ko có j hết,ko có book mark tiếng tàu hay trung j,khi người dùng lựa chọn ngôn ngữ nào thì các app mới để ngôn ngữ đó, làm j có chuyện máy vừa cài mới đã có sẵn cuộc gọi nhỡ với book mark safari trang anh tập cận đào rồi :))
    - bọn này lừa tinh vi thật, can thiệp sâu vào máy,xóa phiên bản hệ điều hành trong máy thay bản sửa vào,bọn này cũng giỏi tiếng trung đấy chứ :))))
    -->như vậy kinh nghiệm khi restore máy 6 nhái 6s về mặc định mà thấy cuộc gọi nhỡ,safari bôokmark,itune toàn tiếng tàu thì cầm cái máy đập thẳng vào mặt thằng bán rồi alo hội lên ăn chơi luôn cho nóng hổi :D

Hùng Levis, sonchatkieuuckaysu92 thích nội dung này.
  19. huetohoang

huetohoang Cao cấp

31/5/08
    320
    43
    Nam
    Share cho các bạn một chiêu đơn giản nhất *#06#
    Xem có trùng imei trong about ko biết liền

20. anhkobiet05

anhkobiet05 Thành viên

26/10/07
    300
    76
    Hom dag cug dinh xuc c nay.6s 64g full 15 cu.may tnao ngai xa nen k di nua .chia buon bac chu

sonchatkieuucxiucoi thích nội dung này.
Đang tải...